1. Chào mừng bạn đến với Diễn đàn.

    Để viết bài, Hỏi Luật sư, kết nối với Luật sư và bạn bè…

    Bạn vui lòng Đăng nhập hoặc Đăng ký thành viên. Xem hướng dẫn sử dụng.

    Dismiss Notice

Các con có được tham gia làm di chúc thừa kế của bố mẹ không ?

Thảo luận trong 'THỪA KẾ' bắt đầu bởi wikiluat, 16/3/16.

  1. 19
    0
    1
    wikiluat

    wikiluat New Member

    Tham gia ngày:
    16/3/16
    Bài viết:
    19
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Giới tính:
    Nam
    Nghề nghiệp:
    Luật sư
    Nơi ở:
    Hà Nội, Việt Nam
    Web:
    Câu hỏi:
    Thưa luật sư! Bố chồng tôi có 6 người con 3 người con trai và 3 người con gái, bố có mảnh đất và đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mang tên bố. Vậy khi bố chồng tôi lập bản di chúc thì các con đẻ của bố tôi có cùng được tham gia không? Nếu các con không được tham gia đầy đủ thì bản di chúc đó có đảm bảo đúng luật không ạ ? Tôi xin chân thành cảm ơn !







    Trả lời:

    1. Cơ sở pháp lý:

    Bộ luật dân sự năm 2005

    2. Luật sư tư vấn:

    Điều kiện để di chúc được coi là hợp pháp được quy định trong bộ luật dân sự như sau:

    “Điều 652. Di chúc hợp pháp

    1. Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;

    b) Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.

    2. Di chúc của người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi phải được lập thành văn bản và phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý.

    3. Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.

    4. Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều này.

    5. Di chúc miệng được coi là hợp pháp, nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau đó những người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn năm ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực.”

    Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết. Theo quy định trên thì khi bố chồng bạn lập di chúc các con không có quyền được tham gia, chỉ cần bố chồng bạn lập di chúc vào thời điểm còn bố bạn còn minh mẫn sáng suốt không bị lừa dối đe dọa thì bản di chúc vẫn có hiệu lực. Trừ trường hợp bố bạn đã mất và lúc này các con có thỏa thuận trong biên bản phân chia thừa kế mà thôi.
     

Chia sẻ trang này