1. Chào mừng bạn đến với Diễn đàn.

    Để viết bài, Hỏi Luật sư, kết nối với Luật sư và bạn bè…

    Bạn vui lòng Đăng nhập hoặc Đăng ký thành viên. Xem hướng dẫn sử dụng.

    Dismiss Notice

Đối tượng nào không được công nhận quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam?

Thảo luận trong 'ĐẤT ĐAI, NHÀ Ở' bắt đầu bởi vũ diệu hoa, 17/6/16.

  1. 30
    6
    8
    vũ diệu hoa

    vũ diệu hoa Member

    Tham gia ngày:
    6/6/16
    Bài viết:
    30
    Đã được thích:
    6
    Điểm thành tích:
    8
    Giới tính:
    Nữ
    Nghị định 99/2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật nhà ở 2014 quy định như sau:

    Điều 78. Các trường hợp không được công nhận quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam

    1. Tổ chức, cá nhân nước ngoài thuộc trường hợp quy định sau đây thì không được cấp Giấy chứng nhận đối với nhà ở mà chỉ được bán hoặc tặng cho nhà ở này cho các đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam:

    a)Tổ chức, cá nhân nước ngoài được tặng cho hoặc được thừa kế nhà ở nằm trong khu vực không thuộcdiện được sở hữu theo quy định tại Điều 75 của Nghị định này hoặc vượt quá số lượng nhà ở được phép sở hữu theo quy định tại Khoản 3, Khoản 4 Điều 76 của Nghị định này;

    b)Tổ chức nước ngoài không hoạt động tại Việt Nam, cá nhân nước ngoài không được phép nhập cảnh vào Việt Nam nhưng được tặng cho, được thừa kế nhà ở tại Việt Nam.

    2.Đối tượng quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều này được trực tiếp hoặc ủy quyền cho người khác bán hoặc tặng cho nhà ở; đối tượng quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều này được ủy quyền cho cá nhân, tổ chức khác đang cư trú, hoạt động tại Việt Nam bán hoặc tặng cho nhà ở.


    3.Việc bán, tặng cho nhà ở của các đối tượng quy định tại Khoản 2 Điều này được thực hiện khi có các giấy tờ theo quy định sau đây:

    a)Có hợp đồng tặng cho, giấy tờvề thừa kếnhà ở được lập theo quy định của pháp luật vềnhà ở và pháp luật dân sự của Việt Nam;

    b)Có giấy tờ chứng minh quyền sở hữu nhà ở của bên tặng cho, bên để thừa kế theo quy định của Luật Nhà ở 2014 và Điều 72 của Nghị định này;

    c)Có văn bản ủy quyền bán hoặc tặng cho nhà ở được lập theo quy định của pháp luật dân sự nếu ủy quyền cho người khác bán, tặng cho nhà ở.

    4.Trình tự, thủ tục mua bán, tặng cho nhà ở của các đối tượng quy định tại Khoản 2 Điều này được thực hiện theo quy định của Luật Nhà ở 2014và Nghị định này.


    5.Trường hợp trong số đối tượng được thừa kế nhà ở có cả người thuộcdiện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam và người không thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Namthì các bên được thừa kế phải thống nhất phân chiatài sản nhà ở này theo một trongcác trường hợp sau đây:

    a)Các bên thống nhất đề nghị cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận đối với nhà ở đócho người thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam;

    b)Các bên thống nhất thực hiện tặng cho hoặc bán nhà ở nàycho đối tượng thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo quy định tại Khoản 2, Khoản 3 Điều này để hưởng giátrị
     

Chia sẻ trang này