1. Chào mừng bạn đến với Diễn đàn.

    Để viết bài, Hỏi Luật sư, kết nối với Luật sư và bạn bè…

    Bạn vui lòng Đăng nhập hoặc Đăng ký thành viên. Xem hướng dẫn sử dụng.

    Dismiss Notice

Hỏi về điều kiện và cách tính hưởng chế độ thai sản ?

Thảo luận trong 'LAO ĐỘNG' bắt đầu bởi wikiluat, 16/3/16.

  1. 19
    0
    1
    wikiluat

    wikiluat New Member

    Tham gia ngày:
    16/3/16
    Bài viết:
    19
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Giới tính:
    Nam
    Nghề nghiệp:
    Luật sư
    Nơi ở:
    Hà Nội, Việt Nam
    Web:
    Câu hỏi:
    Thưa Luật sư! Luật sư cho em hỏi em vào làm ở công ty từ 9/9/15 và được đóng bảo hiểm luôn từ đó. Mỗi tháng em đóng 1.500.000 tiền bảo hiểm. Lương cơ bản là 3.320.000. Và em có thai, dự kiến sinh ngày 15/6/2016. Như vậy, theo luật bảo hiểm em có được hưởng chế độ thai sản không và số tiền em nhận được là bao nhiêu? Xin luật sư tư vấn cho em em xin chân thành cảm ơn!





    Trả lời:

    1. Cơ sở pháp lý:

    Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 của Quốc hội

    2. Luật sư tư vấn:

    – Về Điều kiện hưởng chế độ thai sản:

    Theo quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014:

    “Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.”

    Theo như quy định trên, để được hưởng chế độ thai sản, thì bạn cần phải đóng đủ ít nhất 06 tháng BHXH trong thời gian 12 tháng trước khi sinh. Trong trường hợp của bạn, bạn đóng BHXH từ tháng 9/2015, như vậy, trong thời gian từ tháng 6/2015 đến tháng 6/2014, nếu bạn đóng đủ ít nhất BHXH các tháng: 9, 10, 11, 12/2015, và tháng 1, 2 năm 2016 thì bạn đủ điều kiện để được hưởng chế độ thai sản.

    Về số tiền được hưởng:

    Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 thì “a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;”

    Như vậy, nếu mỗi tháng bạn đóng đều đặn số tiền BHXH là 1.500.000 đồng thì bạn được hưởng số tiền chế độ thai sản là: 1.500.000 x 6 tháng = 9.000.000 đồng
     
  2. 54
    0
    6
    davidnguyen984

    davidnguyen984 Member

    Tham gia ngày:
    8/7/16
    Bài viết:
    54
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Giới tính:
    Nam
    Tuyết tìm bạn trai đi đến hôn nhân tại Hà Nội

    Nữ, 24 tuổi, cao 165 cm, Thạc sĩ, Báo chí/ Biên tập viên/ Xuất bản, 8.000.000 - 10.000.000, Hà Nội

    Là cô gái độc lập, mạnh mẽ, sống nội tâm, bao dung, giàu lòng trắc ẩn

    [​IMG]

    Anh nào quan tâm thì vào đây để làm quen nhé: http://hopdongtinhyeu.vn/profile/giaosu
     

Chia sẻ trang này