1. Chào mừng bạn đến với Diễn đàn.

    Để viết bài, Hỏi Luật sư, kết nối với Luật sư và bạn bè…

    Bạn vui lòng Đăng nhập hoặc Đăng ký thành viên. Xem hướng dẫn sử dụng.

    Dismiss Notice

Quản lý tài sản riêng của con cái

Thảo luận trong 'HÔN NHÂN & GIA ĐÌNH' bắt đầu bởi Trinhtrinh, 30/6/16.

  1. 56
    18
    8
    Trinhtrinh

    Trinhtrinh Member

    Tham gia ngày:
    6/6/16
    Bài viết:
    56
    Đã được thích:
    18
    Điểm thành tích:
    8
    Giới tính:
    Nữ
    [​IMG]
    Con cái có quyền có tài sản riêng, theo quy định của pháp luật thì con cái từ bao nhiêu tuổi trở lên thì có thể tự quản lý tài sản riêng của mình?

    Điều 76 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 quy định về tài sản riêng của con

    1. Con từ đủ 15 tuổi trở lên có thể tự mình quản lý tài sản riêng hoặc nhờ cha mẹ quản lý.

    2. Tài sản riêng của con dưới 15 tuổi, con mất năng lực hành vi dân sự do cha mẹ quản lý. Cha mẹ có thể ủy quyền cho người khác quản lý tài sản riêng của con. Tài sản riêng của con do cha mẹ hoặc người khác quản lý được giao lại cho con khi con từ đủ 15 tuổi trở lên hoặc khi con khôi phục năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp cha mẹ và con có thỏa thuận khác.

    3. Cha mẹ không quản lý tài sản riêng của con trong trường hợp con đang được người khác giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự; người tặng cho tài sản hoặc để lại tài sản thừa kế theo di chúc cho người con đã chỉ định người khác quản lý tài sản đó hoặc trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

    4. Trong trường hợp cha mẹ đang quản lý tài sản riêng của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự mà con được giao cho người khác giám hộ thì tài sản riêng của con được giao lại cho người giám hộ quản lý theo quy định của Bộ luật dân sự.
     

Chia sẻ trang này