1. Chào mừng bạn đến với Diễn đàn.

    Để viết bài, Hỏi Luật sư, kết nối với Luật sư và bạn bè…

    Bạn vui lòng Đăng nhập hoặc Đăng ký thành viên. Xem hướng dẫn sử dụng.

    Dismiss Notice

Quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình

Thảo luận trong 'THỪA KẾ' bắt đầu bởi buianhduc, 22/1/16.

  1. 3
    0
    1
    buianhduc

    buianhduc New Member

    Tham gia ngày:
    22/1/16
    Bài viết:
    3
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Giới tính:
    Nam
    Nghề nghiệp:
    Công chức
    Nơi ở:
    Nam Từ Liêm
    Chào luật sư.
    Xin tư vấn cho tôi vấn đề sau đây:
    Năm 2007, bố tôi mất, gia đình tôi có 4 anh em trong đó có 01 trai và 03 gái, anh trai tôi vì nghe lời vợ nên bất hiếu với bố mẹ tôi và đối xử rất tồi với các em. Nếu mẹ tôi viết di chúc để lại toàn bộ tài sản cho 03 chị em tôi mà không để lại cho anh trai tôi có được không? Việc lập di chúc trên có cần Anh trai tôi đồng ý không.
    Xin cảm ơn.
     
  2. 2
    4
    3
    Nguyễn Đức Long

    Nguyễn Đức Long New Member Thành viên BQT Luật Sư

    Tham gia ngày:
    22/1/16
    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    4
    Điểm thành tích:
    3
    Giới tính:
    Nam
    Nghề nghiệp:
    Luật sư
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Web:
    Chào bạn!
    Luật sư Nguyễn Đức Long - Trưởng Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn Luật sư thành phố Hà Nội tư vấn như sau:
    Mẹ bạn có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình cho người khác mà không cần phải được sự đồng ý của bất kỳ ai theo Điều 631 Bộ luật dân sự năm 2005.
    Khi lập di chúc, mẹ bạn có các quyền sau đây Điều 648 Bộ luật dân sự năm 2005:
    - Chỉ định người thừa kế, truất quyền hưởng di sản của người thừa kế;
    - Phân định phần di sản cho từng người thừa kế;
    - Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng;
    - Giao nghĩa vụ cho người thừa kế;
    - Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản.
    Như vậy, việc để lại di sản thừa kế cho ai với phần di sản như thế nào hoàn toàn do mẹ bạn tự quyết định.
    Thân!
     

Chia sẻ trang này