1. Chào mừng bạn đến với Diễn đàn.

    Để viết bài, Hỏi Luật sư, kết nối với Luật sư và bạn bè…

    Bạn vui lòng Đăng nhập hoặc Đăng ký thành viên. Xem hướng dẫn sử dụng.

    Dismiss Notice

Tư vấn trợ cấp thôi việc?

Thảo luận trong 'LAO ĐỘNG' bắt đầu bởi wikiluat, 16/3/16.

  1. 19
    0
    1
    wikiluat

    wikiluat New Member

    Tham gia ngày:
    16/3/16
    Bài viết:
    19
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Giới tính:
    Nam
    Nghề nghiệp:
    Luật sư
    Nơi ở:
    Hà Nội, Việt Nam
    Web:
    Câu hỏi:
    Kính gửi văn phòng luật sư. Hiện tại tôi đang cần văn phòng tư vấn cho trường hợp của mình như sau: Tôi đang công tác tại Công ty theo hợp đồng lao động 1 năm (được ký ngày 19/03/2015) nhưng hiện tại công ty đang tái cơ cấu lại và thông báo chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn (tháng 1/2016). Trong luật lao động chỉ quy định trợ cấp thôi việc cho NLĐ làm việc đủ từ 12 tháng trở lên, vậy đối với trường hợp làm việc chưa đủ 12 như của tôi thì có được hưởng trợ cấp thôi việc hay không? Mong sớm nhận được phản hồi của luật sư!







    Trả lời:

    1. Cơ sở pháp lý:

    Bộ luật Lao động của Quốc hội, số 10/2012/QH13

    2. Luật sư tư vấn:

    Điều 48 Bộ luật lao động quy định:

    “Điều 48. Trợ cấp thôi việc

    1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

    3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.”

    Như vậy, căn cứ theo quy định pháp luật trên thì nếu bạn làm việc cho người sử dụng lao động dưới 12 tháng thì bạn sẽ không được trả trợ cấp thôi việc khi chấm dứt hợp đồng lao động.
     
  2. 54
    0
    6
    davidnguyen984

    davidnguyen984 Member

    Tham gia ngày:
    8/7/16
    Bài viết:
    54
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Giới tính:
    Nam
    Tuyết tìm bạn trai đi đến hôn nhân tại Hà Nội

    Nữ, 24 tuổi, cao 165 cm, Thạc sĩ, Báo chí/ Biên tập viên/ Xuất bản, 8.000.000 - 10.000.000, Hà Nội

    Là cô gái độc lập, mạnh mẽ, sống nội tâm, bao dung, giàu lòng trắc ẩn

    [​IMG]

    Anh nào quan tâm thì vào đây để làm quen nhé: http://hopdongtinhyeu.vn/profile/giaosu
     

Chia sẻ trang này