1. Chào mừng bạn đến với Diễn đàn.

    Để viết bài, Hỏi Luật sư, kết nối với Luật sư và bạn bè…

    Bạn vui lòng Đăng nhập hoặc Đăng ký thành viên. Xem hướng dẫn sử dụng.

    Dismiss Notice

Tư vấn về thừa kế theo quy định pháp luật ?

Thảo luận trong 'THỪA KẾ' bắt đầu bởi wikiluat, 16/3/16.

  1. 19
    0
    1
    wikiluat

    wikiluat New Member

    Tham gia ngày:
    16/3/16
    Bài viết:
    19
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Giới tính:
    Nam
    Nghề nghiệp:
    Luật sư
    Nơi ở:
    Hà Nội, Việt Nam
    Web:
    Câu hỏi:
    Thưa luật sư! Cho em hỏi tình huống như thế này: Khi ông, bà còn sống có để lại giấy ủy quyền quản lí mảnh đất A, và 1 người con của ông bà có đăng kí sử dụng mảnh đất B, ông bà đồng ý , khi ông bà mất, đứa con này yêu cầu và được UBND cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho cả 2 mảnh đất. Việc làm như vậy là có đúng hay không?




    Trả lời:

    1. Cơ sở pháp lý:

    Bộ luật dân sự năm 2005

    2. Luật sư tư vấn:

    Để biết được người con thực hiện như vậy có đúng hay không? Bạn cần dựa theo quy định của pháp luật để xem xét.

    Trước hết, với hợp đồng ủy quyền quản lý mảnh đất A

    Căn cứ Bộ luật dân sự 2005:

    Ðiều 589. Chấm dứt hợp đồng uỷ quyền
    Hợp đồng uỷ quyền chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

    1. Hợp đồng uỷ quyền hết hạn;
    2. Công việc được uỷ quyền đã hoàn thành;
    3. Bên uỷ quyền, bên được uỷ quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng theo quy định tại Ðiều 588 của Bộ luật này;
    4. Bên uỷ quyền hoặc bên được uỷ quyền chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.
    Vậy khi ông, bà mất coi khi hợp đồng ủy chấm dứt. Người được giao quản lý sẽ không thực hiện quản lý được nữa.

    Thứ hai, việc người con xin công nhận quyền sử dụng đất với hai mảnh đất này, cần phải xem xét Điều 676 Bộ luật dân sự 2005:

    “Ðiều 676. Người thừa kế theo pháp luật
    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.​
    1. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.
    2. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản”.
    Vậy nếu như hàng thừa kế thứ nhất nay chỉ còn người con này, thì toàn bộ di sản thừa kế ông bà để lại mà không có di chúc sẽ do người con này hưởng thừa kế. Trường hợp xác định có còn ai trong hàng thừa kế thứ nhất thì có thể thực hiện thủ tục khởi kiện phân chia di sản thừa kế theo quy định trên.
     

Chia sẻ trang này