1. Chào mừng bạn đến với Diễn đàn.

    Để viết bài, Hỏi Luật sư, kết nối với Luật sư và bạn bè…

    Bạn vui lòng Đăng nhập hoặc Đăng ký thành viên. Xem hướng dẫn sử dụng.

    Dismiss Notice

UBND xã có quyền cho thuê đất trong trường hợp nào?

Thảo luận trong 'ĐẤT ĐAI, NHÀ Ở' bắt đầu bởi Vietnam.everest, 24/6/16.

  1. 1
    0
    1
    Vietnam.everest

    Vietnam.everest New Member

    Tham gia ngày:
    24/6/16
    Bài viết:
    1
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Hỏi: Gia đình bên cậu ruột tôi muốn thuê đất của Nhà nước để làm mặt bằng xây dựng cơ sở sản xuất, kinh doanh. Đề nghị Luật sư tư vấn, UBND xã có quyền quyết định cho thuê đất trong trường hợp này không? Nếu không thì UBND cấp nào có quyền cho thuê đất để kinh doanh? (Minh Hạnh - Phú Thọ).

    [​IMG]

    >>> Luật sư tư vấn pháp luật qua tổng đài (24/7) gọi: 1900 6218

    Luật gia Nông Thị Lan - Công ty Luật TNHH Everest - trả lời:


    Chúng tôi trích dẫn một số quy định của Luật đất đai năm 2013 (LĐĐ) để anh (chị) tham khảo như sau:

    “Thẩm quyền giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất:

    2. UBND cấp huyện quyết định giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất trong các trường hợp sau đây: a) Giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất đối với hộ gia đình, cá nhân. Trường hợp cho hộ gia đình, cá nhân thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp để sử dụng vào mục đích thương mại, dịch vụ với diện tích từ 0,5 héc ta trở lên thì phải có văn bản chấp thuận của UBND cấp tỉnh trước khi quyết định; b) Giao đất đối với cộng đồng dân cư.

    3. UBND cấp xã cho thuê đất thuộc quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn” (khoản 2, khoản 3 Điều 59).

    Căn cứ vào quy định tại khoản 3 Điều 59 LĐĐ, UBND cấp xã chỉ có thẩm quyền cho thuê đất thuộc quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn mà không có thẩm quyền cho thuê đất đối với những loại đất khác. Trường hợp của anh (chị) sẽ do UBND cấp huyện quyết định cho thuê đất để xây dựng cơ sở sản xuất, kinh doanh (điểm a khoản 2 Điều 59 LĐĐ).

    >>>: tư vấn pháp luật dân sự, tư vấn pháp luật hình sự, tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình
    Khuyến nghị:
    1. Nội dung tư vấn pháp luật đất đai mà Công ty Luật TNHH Everest cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo.
    2. Các điều luật chúng tôi viện dẫn trong bài viết có thể đã hết hiệu lực hoặc đã được sửa đổi, bổ sung. Các thông tin trong tình huống là cá biệt. Do đó, Chúng tôi không đảm bảo những thông tin này có thể áp dụng cho mọi trường hợp, mọi đối tượng, ở mọi thời điểm.
    3. Để có thông tin chính xác cho tình huống cụ thể, Quý vị nên tìm đến sự hỗ trợ của các luật sư, luật gia và tổ chức chuyên nghiệp.
    Trường hợp Quý vị liên hệ với luật sư, luật gia của Công ty Luật TNHH Everest để yêu cầu cung cấp dịch vụ:
    1. Địa chỉ: Tầng 19 Tòa nhà Thăng Long Tower, 98 Ngụy Như KonTum, Thanh Xuân, Hà Nội
    2. Văn phòng giao dịch: Tầng 2 Tòa nhà Ngọc Khánh, 37 Nguyễn Sơn, Long Biên, Hà Nội
    3. Điện thoại: 04-66.527.527 - Hotline: 0936.123.777 - Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6218
    4. E-mail: info@everest.net.vn, Hoặc: info@luatviet.net.vn.
     

Chia sẻ trang này